Ìjọba Argentina ṣẹ̀ṣẹ̀ gba Ìpinnu No. 458/2025 láti ṣe àtúnṣe sí àwọn ìlànà ìpakúpa egbòogi. Ọ̀kan lára àwọn àyípadà pàtàkì nínú àwọn ìlànà tuntun ni láti gba àwọn ọjà ààbò egbòogi tí a ti fọwọ́ sí ní àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn láàyè láti kó wọlé. Tí orílẹ̀-èdè tí ń kó ọjà jáde bá ní ètò ìlànà tó dọ́gba, àwọn ọjà ìpakúpa egbòogi tó báramu lè wọ ọjà Argentina ní ìbámu pẹ̀lú ìkéde ìbúra náà. Ìgbésẹ̀ yìí yóò mú kí àwọn ìmọ̀ ẹ̀rọ àti ọjà tuntun yára sí i, èyí yóò sì mú kí Argentina dije nínú ọjà àgbẹ̀ kárí ayé.
Fúnàwọn ọjà ipakokoropaekutí a kò tí ì tà ní Argentina, Iṣẹ́ Ìlera àti Dídára Oúnjẹ Orílẹ̀-èdè (Senasa) lè fúnni ní ìforúkọsílẹ̀ fún ìgbà díẹ̀ tó ọdún méjì. Ní àsìkò yìí, àwọn ilé-iṣẹ́ nílò láti parí àwọn ìkẹ́kọ̀ọ́ ìdàgbàsókè àti ààbò agbègbè láti rí i dájú pé àwọn ọjà wọn bá àwọn ohun tí Argentina nílò mu.
Àwọn ìlànà tuntun náà tún fún ni láṣẹ láti lo àyẹ̀wò ní ìbẹ̀rẹ̀ ìdàgbàsókè ọjà, títí kan àwọn àyẹ̀wò oko àti àwọn àyẹ̀wò ilé ewéko. Àwọn ìbéèrè tó yẹ ni kí a fi ránṣẹ́ sí Senasa ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ìlànà ìmọ̀-ẹ̀rọ tuntun. Ní àfikún, àwọn ọjà ipakokoro tí a lè kó jáde nìkan nílò láti bá àwọn ohun tí orílẹ̀-èdè tí a ń lọ ṣe mu àti láti gba ìwé-ẹ̀rí Senasa.
Tí kò bá sí ìwífún àdúgbò ní Argentina, Senasa yóò tọ́ka sí àwọn ìlànà ààlà ìṣẹ́kù tí orílẹ̀-èdè ìbílẹ̀ gbà fún ìgbà díẹ̀. Ìwọ̀n yìí ń ran lọ́wọ́ láti dín àwọn ìdènà wíwọlé ọjà kù nítorí àìtó ìwífún nígbàtí ó ń rí i dájú pé àwọn ọjà wà ní ààbò.
Ìpinnu 458/2025 rọ́pò àwọn ìlànà àtijọ́, ó sì ṣe àgbékalẹ̀ ètò àṣẹ kíákíá tí ó dá lórí ìkéde. Lẹ́yìn tí ó bá ti fi ìwé àṣẹ tí ó yẹ sílẹ̀, ilé-iṣẹ́ náà yóò ní àṣẹ láìfọwọ́sí, yóò sì wà lábẹ́ àyẹ̀wò lẹ́yìn náà. Ní àfikún, àwọn ìlànà tuntun náà ti ṣe àgbékalẹ̀ àwọn àyípadà pàtàkì wọ̀nyí:
Ètò Ìṣọ̀kan Àgbáyé fún Ìpínsísọ àti Ìsàmì Àwọn Kémíkà (GHS): Àwọn ìlànà tuntun náà béèrè pé kí ìdìpọ̀ àti ìsàmì àwọn ọjà egbòogi gbọ́dọ̀ bá àwọn ìlànà GHS mu láti mú kí ìkìlọ̀ ewu kẹ́míkà pọ̀ sí i ní gbogbo àgbáyé.
Àkọsílẹ̀ Ààbò Ọjà Orílẹ̀-èdè: Àwọn ọjà tí a ti forúkọ sílẹ̀ tẹ́lẹ̀ yóò wà nínú àkọsílẹ̀ yìí láìfọwọ́sí, àkókò ìwúlò rẹ̀ sì jẹ́ títí láé. Síbẹ̀síbẹ̀, Senasa lè fagilé ìforúkọsílẹ̀ ọjà kan nígbà tí a bá rí i pé ó lè fa ewu sí ìlera ènìyàn tàbí àyíká.
Àwọn ilé iṣẹ́ ìpakúpa egbòogi ní Argentina àti àwọn ẹgbẹ́ iṣẹ́ àgbẹ̀ ti gbà pé àwọn ìlànà tuntun yìí ti wáyé. Ààrẹ ẹgbẹ́ àwọn oníṣòwò egbòogi Buenos Aires Agrochemicals, Seeds and Related Products (Cedasaba) sọ pé tẹ́lẹ̀, ìforúkọsílẹ̀ egbòogi náà gùn gan-an, ó sì máa ń gba ọdún mẹ́ta sí márùn-ún tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ. Ìmúlò àwọn ìlànà tuntun yóò dín àkókò ìforúkọsílẹ̀ kù gan-an, yóò sì mú kí iṣẹ́ ilé iṣẹ́ náà sunwọ̀n sí i. Ó tún tẹnu mọ́ ọn pé kí àwọn ìlànà tó rọrùn má ṣe jẹ́ kí wọ́n máa ṣọ́ra fún wọn, àti pé kí a rí i dájú pé àwọn ọjà náà dára sí i.
Olùdarí àgbà ti Ẹgbẹ́ Agrochemicals, Health and Fertilizers (Casafe) ti Argentina tún tọ́ka sí i pé àwọn ìlànà tuntun náà kò mú kí ètò ìforúkọsílẹ̀ dára sí i nìkan, wọ́n tún mú kí ìdíje iṣẹ́ àgbẹ̀ pọ̀ sí i nípasẹ̀ àwọn ìlànà oní-nọ́ńbà, àwọn ìlànà tí ó rọrùn àti ìgbẹ́kẹ̀lé lórí àwọn ètò ìlànà ti àwọn orílẹ̀-èdè tí a ṣàkóso gidigidi. Ó gbàgbọ́ pé ìyípadà yìí yóò ran lọ́wọ́ láti mú kí àwọn ìmọ̀-ẹ̀rọ tuntun yára wọlé àti láti gbé ìdàgbàsókè iṣẹ́ àgbẹ̀ lárugẹ ní Argentina.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Keje-14-2025



