Lábẹ́ ìdààmú ọrọ̀ ajé àgbáyé àti ìparẹ́ ọjà, ilé iṣẹ́ kẹ́míkà àgbáyé ní ọdún 2023 ti rí ìdánwò aásìkí gbogbogbòò, ìbéèrè fún àwọn ọjà kẹ́míkà kò sì lè dé ibi tí a retí dé.
Ilé iṣẹ́ kẹ́míkà ilẹ̀ Yúróòpù ń tiraka lábẹ́ ìfúnpọ̀ méjì ti iye owó àti ìbéèrè, àti pé iṣẹ́ rẹ̀ ní ìpèníjà gidigidi nípasẹ̀ àwọn ọ̀ràn ìṣètò. Láti ìbẹ̀rẹ̀ ọdún 2022, iṣẹ́ kẹ́míkà ní EU27 ti fi hàn pé ó ń dínkù ní oṣù kan sí òṣù. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé ìdínkù yìí dínkù ní ìdajì kejì ọdún 2023, pẹ̀lú ìtúnṣe díẹ̀ ní ìtẹ̀léra nínú iṣẹ́, ọ̀nà sí ìtúnṣe fún iṣẹ́ kẹ́míkà agbègbè náà ṣì kún fún àwọn ìdènà. Àwọn wọ̀nyí ní ìdàgbàsókè ìbéèrè tí kò lágbára, iye owó agbára agbègbè gíga (owó gáàsì àdánidá ṣì wà ní ìwọ̀n 50% ju ìpele 2021 lọ), àti ìfúnpọ̀ tí ń bá a lọ lórí iye owó oúnjẹ. Ní àfikún, lẹ́yìn àwọn ìpèníjà pọ́ọ̀npù ìpèsè tí ọ̀ràn Òkun Pupa fà ní ọjọ́ kẹtàlélógún oṣù Kejìlá ọdún tó kọjá, ipò ìṣètò ilẹ̀ ayé lọ́wọ́lọ́wọ́ ní Àárín Gbùngbùn Ìlà Oòrùn wà nínú ìrúkèrúdò, èyí tí ó lè ní ipa lórí ìtúnṣe ilé iṣẹ́ kẹ́míkà àgbáyé.
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ilé-iṣẹ́ kẹ́míkà kárí ayé ní ìrètí nípa àtúnṣe ọjà ní ọdún 2024, àkókò pàtó tí àtúnṣe náà yóò wáyé kò tíì yéni. Àwọn ilé-iṣẹ́ kẹ́míkà á máa ń ṣọ́ra nípa àwọn ohun èlò ìṣúra gbogbogbòò kárí ayé, èyí tí yóò tún jẹ́ ìkìlọ̀ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún 2024.
Ọjà kemikali India n dagba ni kiakia
Ọjà kemikali India ń dàgbàsókè gidigidi. Gẹ́gẹ́ bí ìwádìí Manufacturing Today ti sọ, a retí pé ọjà kemikali India yóò dàgbàsókè ní ìwọ̀n ìdàgbàsókè ọdọọdún ti 2.71% láàárín ọdún márùn-ún tó ń bọ̀, pẹ̀lú àròpọ̀ owó tí a retí pé yóò gòkè sí $143.3 bilionu. Ní àkókò kan náà, a retí pé iye àwọn ilé-iṣẹ́ yóò pọ̀ sí 15,730 ní ọdún 2024, èyí tí yóò tún mú ipò pàtàkì India nínú iṣẹ́ kemikali kárí ayé pọ̀ sí i. Pẹ̀lú bí idókòwò ilé àti ti òkèèrè ṣe ń pọ̀ sí i àti bí agbára ìṣẹ̀dá tuntun ṣe ń pọ̀ sí i nínú iṣẹ́ náà, a retí pé ilé-iṣẹ́ kemikali India yóò kó ipa pàtàkì jù ní ìpele kárí ayé.
Ilé iṣẹ́ kẹ́míkà Íńdíà ti fi iṣẹ́ tó lágbára hàn ní ti ọrọ̀ ajé. Ìdúró tí ìjọba Íńdíà dúró sí, pẹ̀lú ìdásílẹ̀ ìlànà ìfọwọ́sowọ́pọ̀ aládàáṣe, ti mú kí ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn olùdókòwò pọ̀ sí i, ó sì ti mú kí iṣẹ́ kẹ́míkà náà túbọ̀ gbòòrò sí i. Láàárín ọdún 2000 sí 2023, ilé iṣẹ́ kẹ́míkà Íńdíà ti fa ìdókòwò tààrà láti òkèèrè (FDI) tó tó $21.7 bilionu, títí kan ìdókòwò pàtákì láti ọ̀dọ̀ àwọn ilé iṣẹ́ kẹ́míkà tó gbajúmọ̀ ní orílẹ̀-èdè bíi BASF, Covestro àti Saudi Aramco.
Oṣuwọn idagbasoke lododun ti ile-iṣẹ agrokemika India yoo de 9% lati ọdun 2025 si 2028
Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, ọjà àgbẹ̀ àti ilé iṣẹ́ agbẹ̀ ní Íńdíà mú kí ìdàgbàsókè yára sí i, ìjọba Íńdíà ka ilé iṣẹ́ àgbẹ̀ sí ọ̀kan lára “àwọn ilé iṣẹ́ méjìlá tí wọ́n ní agbára jùlọ fún ìdarí àgbáyé ní Íńdíà”, wọ́n sì ń gbé “Ṣíṣe ní Íńdíà” lárugẹ láti mú kí ìlànà ilé iṣẹ́ àgbẹ̀ parọ́rọ́ rọrùn, láti mú kí ìkọ́lé àwọn ohun èlò ìṣẹ̀dá lágbára sí i, àti láti gbìyànjú láti gbé Íńdíà lárugẹ láti di ibi iṣẹ́ àgbẹ̀ àti ilé iṣẹ́ ìkójáde ọjà kárí ayé.
Gẹ́gẹ́ bí Ilé Iṣẹ́ Ìṣòwò ti Íńdíà ti sọ, iye àwọn ohun èlò ìtajà agrochemicals tí Íńdíà kó jáde ní ọdún 2022 jẹ́ $5.5 bilionu, èyí tó ju Amẹ́ríkà lọ ($5.4 bilionu) láti di ilé-iṣẹ́ kejì tó tóbi jùlọ ní àgbáyé fún àwọn ohun èlò ìtajà agrochemicals.
Ni afikun, iroyin tuntun lati ọdọ Rubix Data Sciences sọ asọtẹlẹ pe ile-iṣẹ agrochemicals India ni a nireti lati ni iriri idagbasoke pataki lakoko awọn ọdun inawo 2025 si 2028, pẹlu oṣuwọn idagbasoke lododun ti 9%. Idagbasoke yii yoo mu iwọn ọja ile-iṣẹ naa wa lati $10.3 bilionu lọwọlọwọ si $14.5 bilionu.
Láàárín ọdún 2019 sí 2023, àwọn ọjà ìtajà agrochemical ní Íńdíà pọ̀ sí i ní ìwọ̀n ìdàgbàsókè ọdọọdún ti 14% tó dé $5.4 bilionu ní ọdún 2023. Ní àkókò kan náà, ìdàgbàsókè àwọn ọjà ìtajà agrochemicals ti dínkù díẹ̀, ó sì ń pọ̀ sí i ní CAGR tó jẹ́ 6% ní àsìkò kan náà. Ìwọ̀n ọjà ìtajà agrochemicals pàtàkì ní Íńdíà ti pọ̀ sí i ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, pẹ̀lú àwọn orílẹ̀-èdè márùn-ún tó ga jùlọ (Brazil, USA, Vietnam, China àti Japan) tó jẹ́ 65% àwọn ọjà ìtajà agrochemicals, èyí tó jẹ́ ìdàgbàsókè pàtàkì láti 48% ní ọdún 2019. Ìtajà agrochemicals, tó jẹ́ apá pàtàkì nínú àwọn ohun ọ̀gbìn, pọ̀ sí i ní CAGR tó jẹ́ 23% láàárín ọdún 2019 sí 2023, èyí sì mú kí ìpín wọn nínú gbogbo ọjà ìtajà agrochemicals ní Íńdíà pọ̀ sí i láti 31% sí 41%.
Nítorí ipa rere ti àtúnṣe ọjà àti ìbísí iṣẹ́jade, a retí pé àwọn ilé-iṣẹ́ kẹ́míkà Íńdíà yóò rí ìbísí nínú àwọn ọjà tí wọ́n ń kó jáde. Síbẹ̀síbẹ̀, ìdàgbàsókè yìí ṣeé ṣe kí ó wà ní ìsàlẹ̀ ìpele àtúnṣe tí a retí fún owó ìnáwó 2025 lẹ́yìn ìbàjẹ́ tí ó ṣẹlẹ̀ ní owó ìnáwó 2024. Tí àtúnṣe ọrọ̀-ajé Yúróòpù bá ń bá a lọ ní díẹ́ tàbí tí kò dúró ṣinṣin, ìfojúsùn àwọn ilé-iṣẹ́ kẹ́míkà Íńdíà ní FY2025 yóò dojúkọ àwọn ìpèníjà láìsí àní-àní. Pípàdánù àǹfààní ìdíje nínú iṣẹ́ kẹ́míkà Íńdíà àti ìdàgbàsókè gbogbogbòò nínú ìgbẹ́kẹ̀lé láàrín àwọn ilé-iṣẹ́ Íńdíà lè fún ilé-iṣẹ́ kẹ́míkà Íńdíà ní àǹfààní láti gba ipò tí ó dára jù nínú ọjà àgbáyé.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹfà-14-2024



