ìbéèrèbg

Àìdọ́gba òjò, ìyípadà òtútù ní àsìkò! Báwo ni El Nino ṣe ní ipa lórí ojú ọjọ́ Brazil?

Ní ọjọ́ kẹẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n oṣù kẹrin, nínú ìròyìn kan tí Ilé-iṣẹ́ Ìwádìí Ojú-ọjọ́ ti Orílẹ̀-èdè Brazil (Inmet) gbé jáde, a gbé àgbéyẹ̀wò pípéye nípa àwọn ìṣòro ojú-ọjọ́ àti àwọn ipò ojú-ọjọ́ líle tí El Nino fà ní Brazil ní ọdún 2023 àti oṣù mẹ́ta àkọ́kọ́ ọdún 2024 kalẹ̀.
Ìròyìn náà sọ pé ìṣẹ̀lẹ̀ ojú ọjọ́ El Nino ti rọ̀ ní ìlọ́po méjì ní gúúsù Brazil, ṣùgbọ́n ní àwọn agbègbè mìíràn, òjò ti rọ̀ sílẹ̀ dáadáa. Àwọn ògbógi gbàgbọ́ pé ìdí rẹ̀ ni pé láàárín oṣù kẹwàá ọdún tó kọjá àti oṣù kẹta ọdún yìí, ìṣẹ̀lẹ̀ El Nino fa ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbì ooru wọ àwọn agbègbè àríwá, àárín gbùngbùn àti ìwọ̀ oòrùn Brazil, èyí tí ó dín ìlọsíwájú afẹ́fẹ́ tútù (ìjì àti àwọn ojú ogun tútù) láti ìpẹ̀kun gúúsù Gúúsù Amẹ́ríkà sí àríwá. Ní àwọn ọdún tó kọjá, irú afẹ́fẹ́ tútù bẹ́ẹ̀ yóò lọ sí àríwá sí agbègbè odò Amazon, yóò sì pàdé afẹ́fẹ́ gbígbóná láti rọ̀ òjò ńlá, ṣùgbọ́n láti oṣù kẹwàá ọdún 2023, agbègbè tí afẹ́fẹ́ tútù àti gbígbóná ti pàdé ti lọ sí agbègbè gúúsù Brazil ní kìlómítà 3,000 sí agbègbè odò Amazon, àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìyípo òjò ńlá ti ṣẹ̀dá ní agbègbè náà.
Ìròyìn náà tún tọ́ka sí i pé ipa pàtàkì mìíràn tí El Nino ní Brazil ní ni ìbísí nínú ooru àti yíyọ àwọn agbègbè otutu gíga kúrò. Láti oṣù kẹwàá ọdún tó kọjá sí oṣù kẹta ọdún yìí, àwọn àkọsílẹ̀ otutu tó ga jùlọ nínú ìtàn àkókò kan náà ni a ti fọ́ káàkiri Brazil. Ní àwọn ibì kan, ìwọ̀n otutu tó ga jùlọ jẹ́ ìwọ̀n 3 sí 4 Celsius ju èyí tó ga jùlọ lọ. Ní àkókò kan náà, ìwọ̀n otutu tó ga jùlọ wáyé ní oṣù Kejìlá, ìgbà ìrúwé gúúsù Hemisphere, dípò oṣù kíní àti oṣù kejì, oṣù ìgbà ẹ̀ẹ̀rùn.
Ni afikun, awọn amoye sọ pe agbara El Nino ti dinku lati Oṣu Kejila ọdun to kọja. Eyi tun ṣalaye idi ti orisun omi fi gbona ju ooru lọ. Awọn data fihan pe iwọn otutu apapọ ni Oṣu Kejila ọdun 2023, lakoko orisun omi Guusu Amẹrika, gbona ju iwọn otutu apapọ ni Oṣu Kini ati Oṣu Keji ọdun 2024, lakoko ooru Guusu Amẹrika.
Gẹ́gẹ́ bí àwọn ògbógi nípa ojú ọjọ́ ní Brazil ti sọ, agbára El Nino yóò dínkù díẹ̀díẹ̀ láti ìparí ìgbà ìwọ́-oòrùn sí ìbẹ̀rẹ̀ ìgbà òtútù ọdún yìí, ìyẹn ni, láàárín oṣù karùn-ún àti oṣù keje ọdún 2024. Ṣùgbọ́n lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn náà, ìṣẹ̀lẹ̀ La Nina yóò di ìṣẹ̀lẹ̀ tó ṣeéṣe kí ó ṣẹlẹ̀. A retí pé àwọn ipò La Nina yóò bẹ̀rẹ̀ ní ìdajì kejì ọdún, pẹ̀lú ìwọ̀n otútù ojú ilẹ̀ ní àwọn omi olóoru ní àárín gbùngbùn àti ìlà-oòrùn Pacific tí ó ń dínkù sí àròpín gidigidi.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-29-2024