Ní ọjọ́ kejì oṣù kẹrin ọdún 2024, Ìgbìmọ̀ European Commission tẹ Ìlànà Ìmúlò (EU) 2024/989 jáde lórí àwọn ètò ìṣàkóso EU fún ọ̀pọ̀ ọdún fún ọdún 2025, 2026 àti 2027 láti rí i dájú pé ó bá àwọn ohun tí ó kù nínú oògùn olóró mu, gẹ́gẹ́ bí Ìwé Ìròyìn Òṣìṣẹ́ ti European Union ti sọ. Láti ṣe àyẹ̀wò ìfarahàn àwọn oníbàárà sí àwọn ohun tí ó kù nínú oúnjẹ ewéko àti ẹranko àti láti fagilé Ìlànà Ìmúlò (EU) 2023/731.
Àwọn àkóónú pàtàkì náà ni:
(1) Àwọn Orílẹ̀-èdè Ẹgbẹ́ (10) yóò kó àwọn àpẹẹrẹ àwọn oògùn apakòkòrò/àdàpọ̀ ọjà tí a kọ sínú Àfikún Kìíní láàárín ọdún 2025, 2026 àti 2027 jọ kí wọ́n sì ṣe àgbéyẹ̀wò wọn. Iye àwọn àpẹẹrẹ ọjà kọ̀ọ̀kan tí a óò kó jọ tí a óò sì ṣe àgbéyẹ̀wò rẹ̀ àti àwọn ìlànà ìṣàkóso dídára tí ó yẹ fún àgbéyẹ̀wò ni a gbé kalẹ̀ nínú Àfikún Kejì;
(2) Àwọn Orílẹ̀-èdè Ẹgbẹ́ gbọ́dọ̀ yan àwọn àkójọ àpẹẹrẹ láìròtẹ́lẹ̀. Ìlànà ìṣàyẹ̀wò náà, pẹ̀lú iye àwọn ẹ̀yà, gbọ́dọ̀ tẹ̀lé Ìlànà 2002/63/EC. Àwọn Orílẹ̀-èdè Ẹgbẹ́ gbọ́dọ̀ ṣe àyẹ̀wò gbogbo àwọn àyẹ̀wò náà, títí kan àwọn àyẹ̀wò oúnjẹ fún àwọn ọmọ ọwọ́ àti àwọn ọmọdé àti àwọn ọjà oko oníwà-bí-ọlọ́run, ní ìbámu pẹ̀lú ìtumọ̀ àwọn àlòkù tí a pèsè fún nínú Ìlànà (EC) NO 396/2005, fún wíwá àwọn egbòogi tí a tọ́ka sí nínú Ìlànà (EC) NO 396/2005, fún wíwá àwọn egbòogi tí a tọ́ka sí nínú Àfikún Kìíní sí Ìlànà yìí. Ní ti oúnjẹ tí a pinnu fún àwọn ọmọ ọwọ́ àti àwọn ọmọdé, Àwọn Orílẹ̀-èdè Ẹgbẹ́ gbọ́dọ̀ ṣe àyẹ̀wò àpẹẹrẹ ti àwọn ọjà tí a dábàá fún jíjẹ tí ó ti ṣetán láti jẹ tàbí tí a tún ṣe gẹ́gẹ́ bí ìtọ́ni olùpèsè, ní gbígbé àwọn ìwọ̀n àlòkù tí ó pọ̀ jùlọ tí a gbé kalẹ̀ nínú Ìlànà 2006/125/EC àti Àwọn Ìlànà Ìfúnni ní àṣẹ (EU) 2016/127 àti (EU) 2016/128 yẹ̀ wò. Tí a bá lè jẹ irú oúnjẹ bẹ́ẹ̀ bí a ṣe tà á tàbí bí a ṣe tún un ṣe, a ó ròyìn àwọn àbájáde rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọjà ní àkókò tí a tà á;
(3) Àwọn Orílẹ̀-èdè Ẹgbẹ́ gbọ́dọ̀ fi àwọn àbájáde ìwádìí àwọn àyẹ̀wò tí a dán wò ní ọdún 2025, 2026 àti 2027 sílẹ̀ ní ọjọ́ kọkànlélọ́gbọ̀n oṣù kẹjọ ọdún 2026, ọdún 2027 àti ọdún 2028 ní ìlànà ìròyìn ẹ̀rọ itanna tí Àjọ náà là sílẹ̀. Tí ìtumọ̀ egbin ti egbòogi bá ní ju èròjà kan lọ (ohun tí ń ṣiṣẹ́ àti/tàbí metabolite tàbí ìbàjẹ́ tàbí ọjà ìhùwàpadà), a gbọ́dọ̀ ròyìn àwọn àbájáde ìwádìí ní ìbámu pẹ̀lú ìtumọ̀ egbin pípé. Àwọn àbájáde ìwádìí fún gbogbo àwọn olùṣàyẹ̀wò tí ó jẹ́ ara ìtumọ̀ egbin ni a gbọ́dọ̀ fi sílẹ̀ lọ́tọ̀ọ̀tọ̀, tí a bá wọ̀n wọ́n lọ́tọ̀ọ̀tọ̀;
(4) Ìlànà Ìmúlò Àìsí Ìfàsẹ́yìn (EU) 2023/731. Síbẹ̀síbẹ̀, fún àwọn àpẹẹrẹ tí a dán wò ní ọdún 2024, ìlànà náà wúlò títí di ọjọ́ kìíní oṣù kẹsàn-án ọdún 2025;
(5) Àwọn ìlànà náà yóò bẹ̀rẹ̀ sí ní ṣiṣẹ́ ní ọjọ́ kìíní oṣù kìíní ọdún 2025. Àwọn ìlànà náà ní ipa lórí gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè ọmọ ẹgbẹ́, wọ́n sì wúlò fún gbogbo wọn.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-15-2024



